BONUS ก็ต้องคำนวณภาษีนะ

รับเงินโบนัสมาต้องเสียภาษีหรือไม่?

พนักงานหรือลูกจ้างที่ได้รับเงินโบนัสนั้นจะต้องเสียภาษีอากรให้แก่กรมสรรพากรเช่นเดียวกับเงินเดือนที่ได้รับทุกๆเดือน ซึ่งบริษัทที่จ่ายเงินโบนัสมีสิทธินำเงินโบนัสที่จ่ายให้พนักงานหรือลูกจ้าง มาถือเป็นรายจ่ายในการคำนวณกำไรสุทธิได้เช่นกัน

1. ด้านพนักงาน / ลูกจ้าง

ต้องนำเงินโบนัสที่ตนได้รับมานั้นมาถือเป็นเงินได้พึงประเมินประเภทเดียวกับเงินเดือนที่ได้รับซึ่งถือเป็นเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40(1) แห่งประมวลรัษฎากร โดยเงินโบนัสที่พนักงาน/ลูกจ้างได้รับในปีภาษีใดให้ถือเป็นเงินได้พึงประเมินในปีภาษีนั้นตามเกณฑ์เงินสด กล่าวคือหากได้รับเงินโบนั้นปลายปี 25X1 ให้นำไปคิดปีภาษี 25X1 แต่ถ้าหากได้รับเงินโบนัสต้นปี 25X2 ให้นำเงินที่ได้ไปคำนวณภาษีปี 25X2 สรุปคือเมื่อพนักงาน/ลูกจ้างได้รับเงินในปีใดให้นำไปคำนวณภาษีในปีนั้น

2. ด้านนายจ้าง

2.1 การหักภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่าย เมื่อทางบริษัทหรือนายจ้างได้จ่ายเงินโบนัสให้แก่พนักงานตามที่กำหนดไว้ตามมาตรา50(1) แห่งประมวลรัษฎากร และอื่นๆ โดยนายจ้างหรือบริษัทจะต้องนำเงินภาษีหัก ณ ที่จ่ายดังกล่าวให้กับกรมสรรพากรภายใน 7 วัน นับแต่วันสิ้นเดือนของเดือนที่จ่ายเงินได้พึงประเมิน

2.2 ภาษีเงินได้นิติบุคคล หากบริษัทจ่ายเงินโบนัสให้แก่พนักงาน/ลูกจ้างตามข้อกำหนดหรือระเบียบที่บริษัทกำหนดไว้อย่างชัดเจน บริษัทมีสิทธินำเงินโบนัสส่วนนั้นมาถือเป็นรายจ่ายในการคำนวณกำไรสุทธิเพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลได้

***ข้อควรระวัง*** เงินโบนัสที่จ่ายให้แก่พนักงานหรือลูกจ้างนั้น ต้องไม่กำหนดจากกำไรสุทธิหรือกำไรขั้นต้นที่ได้เมื่อสิ้นสุดรอบระยะเวลาบัญชี ซึ่งหากเป็นเช่นนั้นบริษัทจะไม่สามารถนำเงินดังกล่าวที่จ่ายให้แก่พนักงานหรือลูกจ้างไปนั้น มาถือเป็นรายจ่ายในการคำนวณกำไรสุทธิได้

Featured Posts
Recent Posts
Archive
Search By Tags
Follow Us
  • Facebook Basic Square
  • Google+ Basic Square

© 2016 by KASME Co.,Ltd.  | TAX ID: 0215548001661 | Address: 32/9 M.3 T.Nurnpra A.Muang Rayong 21000 Tel. & Fax (033)650-891-2